ยารักษาสิว

ยารักษาสิวทานแล้วจะมีอาการปากแห้ง

ยารักษาสิวทานแล้วจะมีอาการปากแห้ง Q : สวัสดีค่ะคุณหมอ ดิฉันมีเรื่องรบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องยารักษาสิวค่ะ ดิฉันไปซื้อยารักษาสิวมาทานเองได้ประมาณหนึ่งเดือนแล้ว เป็นยาที่ทานแล้วจะมีอาการปากแห้งอ่ะค่ะ ไปตรวจสุขภาพประจำปี ปรากฏว่าค่าเอนไซม์ตับขึ้นสูงมาก อยากถามคุณหมอว่ายานี้มีผลเสียต่อร่างกายอย่างไรอีกบ้างคะ? ดิฉันกังวลมากค่ะ A : ยารักษาสิวที่ทานแล้วมีอาการปากแห้งหลังทาน น่าจะเป็นยาในกลุ่มอนุพันธ์ของวิตามิน A ซึ่งสามัญทางยาคือ Isotretinoin ยานี้จะไปลดการทำงานของต่อมไขมันและลดปริมาณน้ำมันที่หลั่งออกมาจากต่อมไขมัน ทำให้สิวดีขึ้น แต่ผลข้างเคียงที่พบบ่อยก็คือ อาการปากแห้งแตก ตาแห้ง ผิวแห้ง จมูกแห้ง อาการคัน ฝ่ามือฝ่าเท้าลอก ปวดตามกระดูก ปวดเมื่อยตามร่างกายเป็นต้น ซึ่งในกรณีของคุณมีค่าเอนไซม์การทำงานของตับสูงมากกว่าปกติ เนื่องจากตัวยา Isotretinoin นั้น ถูกเปลี่ยนแปลงโครงสร้างยา (Metabolism) ที่ตับ โดย Hepatic isoenzymes CYP2B6, CYP2C8/9 และ CYP3A4 ทำให้ตับทำงานเพิ่มขึ้น ในกรณีที่ตรวจพบค่าเอนไซม์ตับสูงขึ้นมากนั้น ผมแนะนำให้หยุดรับประทานยา และหลีกเลี่ยงการทานยาหรืออาหารเสริมทุกชนิดในช่วง 3 เดือนนี้ก่อนครับ เนื่องจากยาและอาหารเสริมเกือบทุกชนิดจะถูก Read More

Skip to toolbar